Nung nóng 11,9 gam hỗn hợp Mg, Al, Fe trong không khí một thời gian, thu được 13,5 gam hỗn hợp rắn X. Hòa tan hoàn toàn X bằng V mL dung dịch HCl 1M, thu được 7,437 lít khí H2 (ở đkc) và dung dịch chỉ chứa muối. Giá trị của V là bao nhiêu?
Câu trả lời tốt nhất
nH2O = nO(X) = (mX – m kim loại)/16 = 0,1
nH2 = 0,3
Bảo toàn H: nHCl = 2nH2O + 2nH2 = 0,8
—> V = 800 mL
×