Hợp chất X có trong gỉ đồng, màu xanh lục, có công thức dạng xCuCO3.yCu(OH)2. Trong thành phần của X, Cu chiếm 55,5% về khối lượng. Hoà tan X trong dung dịch HCl 10%, làm lạnh dung dịch, thu được tinh thể Y màu xanh lục, chứa 37,43% Cu về khối lượng. Trong một phân tử Y có chứa z phân tử nước. Tích số xyz có giá trị bằng bao nhiêu?
Câu trả lời tốt nhất
%Cu = 64(x + y)/(124x + 98y) = 55,5%
—> x + y = 1,0753x + 0,8498y
—> 0,0753x = 0,1502y —> x/y = 2
—> Chọn x = 2, y = 1 (2CuCO3.Cu(OH)2)
Y là CuCl2.zH2O
%Cu = 64/(135 + 18z) = 37,43% —> z = 2
—> xyz = 4
×