Kết quả phân tích 10 mL một loại rượu vang 9,2°, có chứa 180 mg glucose. Giả thiết rượu được lên men trực tiếp từ dung dịch đường nho, các chất khác không tham gia phản ứng trong quá trình lên men. Tính hiệu suất của quá trình lên men để tạo loại rượu trên. Biết khối lượng riêng của C2H5OH là 0,8 gam/mL.
Câu trả lời tốt nhất
nC2H5OH = 10.9,2%.0,8/46 = 0,016 mol
C6H12O6 —> 2C2H5OH + 2CO2
—> nC6H12O6 phản ứng = 0,008 mol
nC6H12O6 dư = 0,18/180 = 0,001 mol
—> H = 0,008/(0,008 + 0,001) = 88,89%
×
