Để mạ bạc (Ag) lên bề mặt một khối cầu kim loại có bán kính 10 cm, người ta sử dụng phương pháp điện phân với cường độ dòng điện không đổi là 500A. Lớp bạc sau khi mạ có độ dày đồng nhất là 4 mm. Biết khối lượng riêng của bạc là 10,49 g/cm³; khối lượng mol nguyên tử của bạc là 108 g/mol và hằng số Faraday F = 96500 C/mol. Giả thiết hiệu suất điện phân đạt 100%. Thời gian điện phân để hoàn thành lớp mạ trên là x giây. Giá trị của x là bao nhiêu? (Không làm tròn kết quả các phép tính trung gian, chỉ làm tròn kết quả cuối cùng đến hàng đơn vị, lấy giá trị π = 3,14).
Câu trả lời tốt nhất
Trước mạ: V = 4⁄3.3,14.10³ = 4186,6667 cm³
Sau mạ: V = 4⁄3.3,14.(10 + 0,4)³ = 4709,4306 cm³
mAg = 10,49(V sau – V trước) = 108It/F
—> t = 9800s
×
