Cần bao nhiêu kg chất béo chứa 89% khối lượng tristearin (còn 11% tạp chất trơ bị loại bỏ trong quá trình nấu xà phòng) để sản xuất được 1 tấn xà phòng chứa 72% khối lượng sodium stearate (kết quả lấy phần nguyên)
Câu trả lời tốt nhất
(C17H35COO)3C3H5 + 3NaOH —> 3C17H35COONa + C3H5(OH)3
mC17H35COONa = 1000.72% = 720 kg
—> m chất béo = 720.890/(3.306.89%) = 784 kg
×
