Dung dịch X gồm a mol H+; b mol Mg2+; 0,12 mol NO3-, và 0,02 mol SO42-. Cho 100 ml dung dịch Y gồm KOH 1,0M và Ba(OH)2 0,1M vào dung dịch X. Sau khi các phản ứng kết thúc, thu được 4,94 gam kết tủa. Tính giá trị của a và b.
Câu trả lời tốt nhất
Bảo toàn điện tích cho X:
a + 2b = 0,12 + 0,02.2 (1)
nKOH = 0,1; nBa(OH)2 = 0,01
nba2+ = 0,01 và nSO42- = 0,02 —> nBaSO4 = 0,01
nMg(OH)2 = (4,94 – mBaSO4)/58 = 0,045
Dung dịch còn lại sau phản ứng chứa NO3- (0,12), SO42- (0,02 – 0,01 = 0,01), K+ (0,1), Mg2+ (b – 0,045)
Bảo toàn điện tích: 0,12 + 0,01.2 = 0,1 + 2(b – 0,045) (2)
(1)(2) —> a = 0,03; b = 0,065
×
