Cho 10 g mẫu chất chứa Fe3O4, Fe2O3 và các tạp chất trơ. Hòa tan mẫu vào luợng dư dung dịch H2SO4 loãng tạo ra dung dịch A. Pha loãng dung dịch A đến thể tích 50 mL. Lấy 25 ml mẫu dung dịch A cho phản ứng với dung dịch NaOH dư thu được 2,59 gam kết tủa. Lấy 25 ml mẫu dung dịch A khác, lượng muối Fe2+ trong dung dịch còn lại phản ứng vừa đủ 10 ml dung dịch KMnO4 0,1M trong dung dịch H2SO4. Tính phần trăm khối lượng Fe3O4 trong mẫu ban đầu.
Câu trả lời tốt nhất
25 mL A chứa Fe2+ (a) và Fe3+ (b)
m↓ = 90a + 107b = 2,59
Bảo toàn electron: a = 5.0,01.0,1
—> a = 0,005; b = 0,02
—> 100 mL A chứa Fe2+ (0,01) và Fe3+ (0,04)
—> nFe3O4 = 0,01 —> %Fe3O4 = 23,2%
×