Để điều chế isoamyl acetate trong phòng thí nghiệm, một học sinh đã đun nóng 4,0 mL acetic acid (D = 1,05 g/mL) với 8,0 mL isoamyl alcohol (CH3)2CHCH2CH2OH (D = 0,81 g/mL), có dung dịch H2SO4 đặc làm xúc tác, thu được 5,2 mL isoamyl acetate (D = 0,88 g/mL). Hiệu suất phản ứng là y%. Hãy xác định giá trị của y.
Câu trả lời tốt nhất
nCH3COOH = 4.1,05/60 = 0,07
n(CH3)2CHCH2CH2OH = 8.0,81/88 = 0,0736
nCH3COOCH2CH2CH(CH3)2 = 5,2.0,88/130 = 0,0352
—> H = 0,0352/0,07 = 50,29%
×