Một nhà máy gang thép sản xuất thép thành phẩm từ m tấn quặng hematite đỏ (chứa 80% Fe2O3 về khối lượng, còn lại là tạp chất không chứa sắt) với hiệu suất cả quá trình đạt 92% theo sơ đồ: Quặng hematit đỏ → Gang trắng → Thép → Thép thành phẩm
Biết thép thành phẩm chứa 98% sắt về khối lượng và có khối lượng riêng là 7,9 tấn/m³. Toàn bộ lượng thép thành phẩm được cán thành 2029 cây thép hình trụ “phi 25” (đường kính 25 mm) dài 11,7m. Cho π = 3,14. Tính giá trị của m (làm tròn đến hàng phần mười).
Câu trả lời tốt nhất
m thép = 7,9.2029.3,14.(0,025/2)².11,7 = 92,012 tấn
Bảo toàn Fe:
92%.80%m.56.2/160 = 98%.92,012 —> m = 175,0 tấn
×