Soda (Na2CO3) được dùng trong công nghiệp thủy tinh, đồ gốm, bột giặt. Làm lạnh 85 gam dung dịch Na2CO3 bão hòa ở 20°C đến khi thu được dung dịch bão hòa ở 10°C thì tách ra m gam tinh thể Na2CO3.10H2O. Biết 100 gam nước hòa tan được tối đa lượng Na2CO3 ở 20°C và 10°C lần lượt là 21,5 gam và 12,5 gam. Giá trị của m là bao nhiêu? (Làm tròn kết quả đến hàng phần mười).
Câu trả lời tốt nhất
mNa2CO3 = 85.21,5/(100 + 21,5) = 106m/286 + (85 – m).12,5/(100 + 12,5)
—> m = 21,6 gam
×
