Cho phản ứng đốt cháy propane và butane theo sơ đồ sau:
C3H8 (g) + O2 (g) → CO2 (g) + H2O (g)
C4H10 (g) + O2 (g) → CO2 (g) + H2O (g)
Biết năng lượng liên kết trong các hợp chất là:
Loại liên kết…. C-C…. C-H…. O=O…. C=O…. O-H
Eb (kJ/mol)….. 346…. 418…. 495….. 799….. 467
Giả thiết mỗi ấm nước chứa 0,9 lít nước ở 25°C, nhiệt dung của nước là 4,2 J/g.K, có 20% nhiệt đốt cháy bị thất thoát ra ngoài môi trường. Một loại gas dân dụng chứa 12 kg khí hoá lỏng có tỉ lệ mol propane : butane là 2 : 3 có thể đun sôi bao nhiêu ấm nước? (Nhiệt dung riêng là nhiệt lượng cần cung cấp để 1 gam chất tăng lên 1 độ). Khối lượng riêng của nước là 1 g/mL (Làm tròn kết quả đến hàng đơn vị).
A. 770. B. 866. C. 1540. D. 385.
Câu trả lời tốt nhất




Bình gas chứa C3H8 (2x mol) và C4H10 (3x mol)
—> 44.2x + 58.3x = 12000 —> x = 45,8015
4,2 J/g.K = 4,2 kJ/kg.K
Số ấm nước là y, bảo toàn năng lượng:
80%(2019.2x + 2626,5.3x) = y.0,9.1.4,2(100 – 25)
—> y = 1540