Xăng A92 được coi là hỗn hợp gồm 92% isooctane (C8H18) và 8% heptane (C7H16) theo thể tích. Xăng sinh học E5 gồm 95% xăng A92 và 5% ethanol theo thể tích. Theo tiêu chí đánh giá về môi trường, khí CO2 sinh ra khi đốt cháy ethanol được gọi CO2 sạch do ethanol là nhiên liệu tái tạo (sinh ra từ cellulose, tinh bột) nên không tính là nguồn gây ô nhiễm, còn CO2 sinh ra từ quá trình đốt cháy xăng A92 nói riêng hoặc từ dầu mỏ được coi là CO2 thải và được tính là nguồn gây ô nhiễm. Với cùng năng lượng sinh ra khi đốt cháy, xăng A92 sẽ tạo ra lượng CO2 thải gấp k lần xăng sinh học E5. Cho biết
Thông số…… Isooctane…. Heptane…. Ethanol
D (g/mL)……… 0,692……… 0,684…….. 0,789
Nhiệt (kJ/mol)… 5460……… 4817………. 1367
Xác định giá trị của k. (Không làm tròn các phép tính trung gian, chỉ làm tròn kết quả cuối cùng đến hàng phần trăm).
Câu trả lời tốt nhất
Dưới đây ta tính CO2 phát thải khi nhiên liệu sản sinh 1000 kJ năng lượng.
Xăng A92 (92x mL C8H18 + 8x mL C7H16)
Q = 5460.0,692.92x/114 + 4817.0,684.8x/100 = 1000
—> x = 0,30186
nCO2 = 8.0,692.92x/114 + 7.0,684.8x/100 = 1,4642 mol
Xăng E5 (5y mL C2H5OH + 87,4y mL C8H18 + 7,6y mL C7H16)
Q = 1367.0,789.5y/46 + 5460.0,692.87,4y/114 + 4817.0,684.7,6y/100 = 1000
—> y = 0,3063
Không tính phần CO2 trung hòa carbon của C2H5OH nên:
nCO2 = 8.0,692.87,4y/114 + 7.0,684.7,6y/100 = 1,4117 mol
—> k = 1,4642/1,4117 = 1,04
