Cho bảng giá trị thế điện cực chuẩn của các cặp oxi hóa – khử như sau:
Al3+/Al…. Zn2+/Zn….. Fe2+/Fe….. Cu2+/Cu
-1,676……. -0,763……. -0,440…….. 0,340
Fe3+/Fe2+…….. Ag+/Ag…….. Au3+/Au
0,771…………….. 0,799………… 1,520
Câu 17: Pin Galvani thiết lập từ hai cặp oxi hóa – khử trong số các cặp trên có sức điện động chuẩn bằng 1,562V là
A. Zn – Ag. B. Zn – Fe. C. Al – Ag. D. Fe – Cu.
Câu 18: Dựa vào giá trị thế điện cực chuẩn của các cặp oxi hóa – khử trên, có bao nhiêu kim loại có thể khử được Fe3+ về Fe?
A. 2. B. 4. C. 3. D. 1.
Câu trả lời tốt nhất
Câu 17:
A. E°Zn-Ag = 1,562V
B. E°Zn-Fe = 0,323V
C. E°Al-Ag = 2,475V
D. E°Fe-Cu = 0,78V
Câu 18:
Quá trình khử Fe3+ —> Fe2+ —> Fe nên có 2 kim loại khử được Fe3+ về Fe là Al, Zn.
×