Cho m gam bột sắt vào dung dịch chứa 0,2 mol Cu(NO3)2 và 0,2 mol H2SO4 (loãng), thấy thoát ra khí NO (đktc) và sau phản ứng thu được 6,4 gam chất rắn. (giả thiết NO là sản phẩm khử duy nhất của NO3-). Giá trị của m là:
A. 12,0 gam. B. 11,2 gam C. 14,0 gam. D. 16,8 gam.
Câu trả lời tốt nhất
Nếu Cu bị đẩy ra hết thì mCu = 12,8 > 6,4 —> Mới chỉ có 0,1 mol Cu bị đẩy ra.
3Fe + 8H+ + 2NO3- —> 3Fe2+ + 2NO + 4H2O
0,15 ← 0,4…….0,4
Fe + Cu2+ —> Fe2+ + Cu
0,1…………………….. ← 0,1
—> nFe tổng = 0,25
—> mFe = 14 gam
×