Để sản xuất 84 tấn vôi sống theo phương pháp thủ công, người ta nung đá vôi bằng than theo phương trình
CaCO3(s) → CaO(s) + CO2(g) (1)
C(s) + O2(g) → CO2(g) (2)
thì tổng khối lượng khí CO2 đã thải ra môi trường là m tấn. Biết 85% nhiệt sinh ra ở phản ứng (2) chỉ để cung cấp cho phản ứng (1) và các phản ứng xảy ra hoàn toàn và
Chất…………………(kJ/mol)
CaCO3(s)…………..-1207,8
CaO(s)……………..-635,1
CO2(g)…………….-393,5
Tính giá trị của m (làm tròn đến hàng phần mười).
Câu trả lời tốt nhất
(1) = -635,1 – 393,5 – (-1207,8) = 179,2 kJ
Bảo toàn năng lượng:
85%.393,5.nCO2(2) = 179,2.84/56
—> nCO2(2) = 0,80365 (triệu mol)
mCO2 tổng = 84.44/56 (của (1)) + 0,80365.44 = 101,4 tấn
×