Điện phân nóng chảy hỗn hợp gồm Al2O3 (10%) và cryolite (90 %) với anode là than cốc và cathode là than chì. Sau thời gian điện phân thu được 5,4 tấn Al tại cathode và hỗn hợp khí tại anode gồm CO2 (80 theo thể tích), CO (20% theo thể tích). Giả sử không có thêm sản phẩm nào được sinh ra trong quá trình điện phân. Tính khối lượng carbon (theo tạ) đã bị oxi hoá tại anode. Biết hiệu suất của toàn bộ quá trình là 89%
Câu trả lời tốt nhất
nAl = 0,2; nCO2 = 4x; nCO = x
Bảo toàn electron: 0,2.3 = 4.4x + 2x —> x = 1/30
mC = 12(4x + x) = 2 tấn = 20 tạ
×