Độ tan của Ca(OH)2 trong nước ở 25°C là 0,17 gam/100 gam nước. Dung dịch bão hòa Ca(OH)2 có khối lượng riêng là 1,02 g/mL. Giá trị pH của dung dịch Ca(OH)2 bão hòa bằng bao nhiêu (kết quả làm tròn đến chữ số hàng phần mười)?
Câu trả lời tốt nhất
1 L dung dịch Ca(OH)2 bão hòa nặng 1020 gam
—> mCa(OH)2 = 1020.0,17/(100 + 0,17) = 1,731057
—> [OH-] = 2.1,731057/(1.74) = 0,046785
—> pH = 14 + lg[OH-] = 12,7
×