Trong công nghiệp được điều chế bằng phương pháp solvay từ nguyên liệu chính là đá vôi (CaCO3), muối ăn NaCl, ammonia và nước qua phương trình:
CaCO3 → CaO + CO2 (1)
NaCl + NH3 + CO2 + H2O → NaHCO3 + NH4Cl (2)
Biết các phản ứng xảy ra hoàn toàn, để sản xuất 8,4 tấn NaHCO3 (baking soda) cần bao nhiêu tấn đá vôi (có 100% CaCO3) biết 20% lượng CO2 sinh ra ở phản ứng (1) đã thất thoát ra ngoài.
Câu trả lời tốt nhất
mCO2 tham gia (2) = 8,4.44/84 = 4,4 tấn
mCO2 do (1) tạo ra = 4,4/80% = 5,5 tấn
—> mCaCO3 = 5,5.100/44 = 12,5 tấn
×