Mỗi một tấm gương soi có diện tích bề mặt 41 cm × 124 cm được tráng một lớp kim loại Ag dày 0,2 μm (1 μm = 1E-4 cm). Để sản xuất 15 tấm gương soi, người ta đun nóng dung dịch chứa m gam glucose với một lượng dung dịch silver nitrate trong ammonia. Biết khối lượng riêng của bạc là 10,49 g/cm³, hiệu suất phản ứng tráng gương là 75% (tính theo glucose). Tính giá trị của m (kết quả làm tròn đến hàng phần mười).
Câu trả lời tốt nhất
0,2 μm = 2E-5 cm
mAg (15 tấm) = 15.10,49.41.124.2E-5 = 16 gam
Chuyển hóa: C6H12O6 —> 2Ag
—> mC6H12O6 = 16.180/(2.108.75%) = 17,8 gam
×
