Cho 10,53 gam kim loại M tác dụng với 200 ml dung dịch chứa H2SO4 0,45M và CuSO4 0,35M, sau phản ứng xong thu được 4,41 gam chất rắn. Tìm kim loại M.
Câu trả lời tốt nhất
nH2SO4 = 0,09 và nCuSO4 = 0,07
Kim loại M hóa trị x.
TH1: Nếu kết tủa là Cu —> nCu = 441/6400
—> 10,53x/M = 0,09.2 + 2.441/6400
—> M = 33,13x: Vô nghiệm
TH2: Kết tủa là Cu(OH)2 —> nCu(OH)2 = 0,045
—> nOH- = 0,09.2 + 0,045.2 = 0,27
—> 10,53x/M = 0,27
—> M = 39x
—> x = 1, M = 39: K
×
