Cho các phản ứng đốt cháy sau:
C3H8(g) + 5O2(g) → 3CO2(g) + 4H2O(g)
= -2004 kJ
C4H10(g) + 6,5O2(g) → 4CO2(g) + 5H2O(g)
= -2607 kJ
Biết năng lượng liên kết trong các hợp chất cho trong bảng sau:
Liên kết…Năng lượng liên kết (kJ/mol)
O=O……………498
H-O……………467
C=O……………799
C=C……………612
a) Tính năng lượng liên kết Eb(C-C) và Eb(C-H)
b) Người ta dùng 1 loại gas chỉ gồm C4H10 và C3H8 để dun sôi 2 L nước từ 25°C cần dùng 24 gam gas. Biết nhiệt dung của nước là 4,2 J/g.K, khối lượng riêng của nước là 1 g/mL nước sôi ở 100°C; giả sử lượng nhiệt hao hụt là 41,81%. Tính phần trăm thể tích các chất trong gas.
Câu trả lời tốt nhất
(a)
(1) = 2Eb(C-C) + 8Eb(C-H) + 5.498 – 6.799 – 8.467 = -2004 kJ
(2) = 3Eb(C-C) + 10Eb(C-H) + 6,5.498 – 8.799 – 10.467 = -2607 kJ
—> Eb(C-C) = 346; Eb(C-H) = 418
(b) nC3H8 = x và nC4H10 = y
—> 44x + 58y = 24
4,2 J/g.K = 4,2 kJ/kg.K; 1 g/mL = 1 kg/L; mH2O = 2.1 = 2 kg
Quá trình trao đổi nhiệt:
(100% – 41,81%)(2004x + 2607y) = 4,2.2.(100 – 25)
—> x = 0,1485; y = 0,3011
—> %VC3H8 = 33% và %VC4H10 = 67%
