Hòa tan hoàn toàn 22,4 gam Fe trong 500ml dung dịch hỗn hợp NaNO3 và HCl 2,6M, đến phản ứng xảy ra hoàn toàn thu được dung dịch X và 7,84 lit hỗn hợp khí NO và H2 với tỉ lệ mol lần lượt là 4 : 3, cho dung dịch AgNO3 dư vào dung dịch X thu được dung dịch Y và m gam kết tủa. Giá trị m là? (biết NO là sản phẩm khử duy nhất của N+5)
A. 16,2 B. 186,55 C. 218,95 D. 202,75
Câu trả lời tốt nhất
nNO = 0,2 và nH2 = 0,15
Trong X đặt a, b là số mol Fe2+ và Fe3+
—> nFe = a + b = 0,4
Bảo toàn electron: 2a + 3b = 3nNO + 2nH2 = 0,9
—> a = 0,3 và b = 0,1
nH+ bđ = 1,3 mol
nH+ pư = 4nNO + 2nH2 = 1,1
—> nH+ dư = 0,2 mol
Với lượng H+ dư này, khi thêm NO3- dư tiếp tục có nNO = 0,2/4 = 0,05 thoát ra.
Bảo toàn electron: nFe2+ = 3nNO + nAg
—> nAg = 0,15
—> m↓ = mAg + mAgCl = 202,75
Cho em hỏi vì sao số mol H+ phản ứng =4nNO + 2nH2??? Cho em cái phương trình pư của bài này với, em xin cảm ơn!!
cho em hỏi tại sao trong dung dịch x có cả Fe+2 và Fe+3 với ạ