Tại một nhà máy sản xuất rượu, cứ 10 tấn tinh bột (chứa 6,85% tạp chất trơ) sẽ sản xuất được 7,21 m³ dung dịch ethanol 40° (cho khối lượng riêng của ethanol nguyên chất là 0,8 g/cm³). Tinh bột là một polysaccharide gồm nhiều gốc α-glucose liên kết với nhau tạo ra hai dạng mạch amylose và amylopectin. Dưới đây là một đoạn cấu tạo của tinh bột:

a. Amylopectin có các gốc α-glucose liên kết với nhau bởi liên kết α-1,4-glycoside và α-1,6- glycoside.
b. Tinh bột khi bị thủy phân hoàn toàn trong môi trường acid tạo thành glucose và fructose.
c. Hiệu suất của quá trình sản xuất ethanol ở trên đạt 40%. (Không làm tròn kết quả các phép tính trung gian, chỉ làm tròn kết quả cuối cùng đến hàng đơn vị).
d. Đoạn mạch trên có các gốc α-glucose được liên kết với nhau bằng liên kết α-1,4- glycoside.
Câu trả lời tốt nhất
(a) Đúng, amylopectin được cấu tạo từ các gốc α-glucose. Trên mạch chính, các gốc glucose nối với nhau bằng liên kết α-1,4-glycoside, tại điểm phân nhánh xuất hiện liên kết α-1,6-glycoside.
(b) Sai, tinh bột khi bị thủy phân hoàn toàn trong môi trường acid tạo thành glucose, không có fructose.
(c) Sai:
Chuyển hóa: (C6H10O5)n —> nC6H12O6 —> 2nC2H5OH
Theo lý thuyết: mC2H5OH = 10(100% – 6,85%).2.46/162 = 5,29 tấn
Thực tế thì mC2H5OH = 7,21.40%.0,8 = 2,3072 tấn
—> H = 2,3072/5,29 = 44%
(d) Đúng
