Trong công nghiệp, NaOH, khí Cl2 và khí H2 được sản xuất bằng phương pháp điện phân dung dịch NaCl bão hòa có màng trao đổi ion. Biết rằng: Ở anode, dung dịch NaCl đi vào có nồng độ 310 g/L với lưu lượng 1,0 m³/h; dung dịch đi ra còn 200 g/L với lưu lượng 0,8 m³/h. Ở cathode, nước đi vào với lưu lượng 0,2 m³/h; dung dịch NaOH đi ra có lưu lượng 0,30 m³/h. Trong quá trình điện phân, một phần nước bay hơi theo các khí thoát ra ở điện cực. Nồng độ g/L) của dung dịch NaOH thu được ở cathode là bao nhiêu? (Không làm tròn các phép tính trung gian, làm tròn kết quả cuối cùng đến hàng đơn vị).
Câu trả lời tốt nhất
Đổi: 1 g/L = 1 kg/m³
mNaCl phản ứng trong 1h = 310.1 – 200.0,8 = 150 kg
2NaCl + 2H2O —> 2NaOH + H2 + Cl2
—> mNaOH = 150.40/58,5 = 102,5641 kg
—> Nồng độ NaOH = 102,5641/0,3 = 342 kg/m³ = 342 g/L
