X, Y, Z là ba hiđrocacbon mạch hở (MX < MY < MZ < 62) có cùng số nguyên tử cacbon trong phân tử và đều phản ứng với dung dịch AgNO3 trong NH3 dư. Cho 15,6 gam hỗn hợp E gồm X, Y, Z (có cùng số mol) tác dụng tối đa với a mol Br2 trong dung dịch. Giá trị của a là
A. 0,8. B. 0,6. C. 1,2. D. 0,9.
Câu trả lời tốt nhất
X, Y, Z cùng C, có CH≡C- và MX < MY < MZ < 62
—> X là CH≡C-C≡CH; Y là CH≡C-CH=CH2 và Z là CH≡C-CH2-CH3
nX = nY = nZ = x —> mE = 50x + 52x + 54x = 15,6
—> x = 0,1
—> nBr2 = 4x + 3x + 2x = 0,9
×
