Cho từ từ đến hết 200 ml dung dịch X gồm NaOH 1M và K2CO3 0,5M vào 150 ml dung dịch HCl 1M, được dung dịch Y. Cô cạn Y được m gam chất rắn. Tìm m?
Câu trả lời tốt nhất
nNaOH = 0,2; nK2CO3 = 0,1 (Tỉ lệ mol 2 : 1)
nHCl = 0,15
nHCl < nNaOH + 2nK2CO3 nên HCl phản ứng hết
Đặt nNaOH phản ứng = 2x; nK2CO3 phản ứng = x
—> nHCl = 2x + 2x = 0,15 —> x = 0,0375
Dung dịch Y chứa Na+ (0,2), K+ (0,2), Cl- (0,15), OH- dư (0,2 – 2x), CO32- dư (0,1 – x)
—> m rắn = 23,6 gam
×
