Hòa tan 1,42 gam hỗn hợp gồm Mg, Al và Cu bằng dung dịch HCl dư, ta thu được dung dịch A, khí B và chất rắn C. Cho dung dịch A tác dụng với dung dịch NaOH dư rồi lấy kết tủa nung ở nhiệt độ cao thì thu được 0,4 gam chất rắn. Mặt khác đốt nóng chất rắn C trong không khí thu được 0,8 gam một oxit màu đen. Cho khí B tác dụng với 0,672 lít Clo (đktc) rồi lấy sản phẩm hòa tan vào 19,72 gam H2O ta thu được dung dịch D. Lấy 5 gam dung dịch D cho tác dụng với dung dịch AgNO3 dư thấy tạo thành 0,7175 gam kết tủa. Tính hiệu suất phản ứng giữa khí B và Clo.
Câu trả lời tốt nhất
Đặt a, b, c là số mol Mg, Al, Cu
—> 24a + 27b + 64c = 1,42 (1)
Mg —> MgCl2 —> Mg(OH)2 —> MgO
a……………………………………………a
Al —> AlCl3 —> Al(OH)3 —> NaAlO2
—> nMgO = a = 0,01
Chất rắn C là Cu:
nCuO = c = 0,01
(1) —> b = 0,02
nH2 = a + 1,5b = 0,04
nCl2 = 0,03
H2 + Cl2 —> 2HCl
x……..x…………2x
—> mdd D = mHCl + mH2O = 73x + 19,72
Trong 5 gam dung dịch D chứa:
nHCl = nAgCl = 0,005
Tỉ lệ:
73x + 19,72 gam D chứa 2x mol HCl
5 gam D chứa 0,005 mol HCl
—> 5.2x = 0,005(73x + 19,72)
—> x = 0,01
—> H = nCl2 pư / nCl2 bđ = 33,33%
