Hỗn hợp E gồm ba este no, mạch hở X và Y đều hai chức (nY > nX), Z ba chức. Đốt cháy 18,74 gam E cần dùng 0,675 mol O2. Mặt khác, thủy phân 18,74 gam E trong dung dịch NaOH 11,11% đun nóng (vừa đủ), thu được 123,15 gam dung dịch F, cô cạn F thu được 24,44 gam T gồm ba chất rắn (trong đó có hai muối của hai axit cacboxylic là đồng đẳng kế tiếp, chất rắn có phân tử khối lớn nhất < 100) và 0,12 mol hỗn hợp Q gồm ba ancol (có hai ancol có cùng số nguyên tử cacbon và hơn kém nhau 0,01 mol). Đốt cháy 0,12 mol Q cần dùng 0,29 mol O2. Biết các phản ứng xảy ra hoàn toàn. Thành phần % theo khối lượng của Y trong E gần nhất với giá trị nào sau đây?
A. 21%. B. 28%. C. 51%. D. 49%.
Câu trả lời tốt nhất
mddNaOH = 123,15 – 18,74 = 104,41
—> nNaOH = 104,41.11,11%/40 = 0,29
Bảo toàn khối lượng —> mQ = 5,9
Đốt Q —> nH2O = u và nCO2 = v
—> nQ = u – v = 0,12
Bảo toàn khối lượng: 18u + 44v = 5,9 + 0,29.32
—> u = 0,33; v = 0,21
nO(Q) = (mQ – mC – mH)/16 = 0,17
—> Có 0,29 – 0,17 = 0,12 mol OH nằm trong muối
M muối < 100 —> Có HO-CH2-COONa (0,12) và 2 muối còn lại đều đơn chức, có khối lượng = 24,44 – 0,12.98 = 12,68 và số mol = 0,29 – 0,12 = 0,17
—> M = 74,58 —> HCOONa (0,09) và CH3COONa (0,08)
Do không có muối đa chức nên phải có 2 ancol đơn để tạo các este, mặt khác số C ancol = 0,21/0,12 = 1,75 nên có 1 ancol là CH3OH, hai ancol còn lại là AOH và B(OH)2, trong đó A, B cùng cacbon.
RCOO-CH2-COO-CH3: x mol
R’COO-CH2-COO-A: y mol
R”COO-CH2-COO-B-OOC-R”’: 0,29 – 0,12.2 = 0,05 mol
TH1: y = 0,05 – 0,01 = 0,04 —> x = 0,03
nC(Ancol) = 0,03.1 + 0,04CA + 0,05CB = 0,21
—> CA = CB = 2
Kết hợp số mol 2 muối ta có:
X là CH3COO-CH2-COO-CH3: 0,03 mol
Y là HCOO-CH2-COO-C2H5: 0,04 mol
Z là HCOO-CH2-COO-CH2-CH2-OOC-CH3: 0,05 mol
(Có thể đảo vị trí muối cacboxylat trong Z)
—> %Y = 28,18%
TH2: y = 0,05 + 0,01 = 0,06 —> x = 0,01
nC(Ancol) = 0,01.1 + 0,06CA + 0,05CB = 0,21
Vì CA = CB nên vô nghiệm.
Ad cho em hỏi sao không phải cộng cả khối lượng ancol vào 123,15 gam F rồi trừ 18,75 gam E để tìm NaOH ạ? Ancol không nằm trong dung dịch ạ?
Chất kiểu R1COOR2COOR3 có gọi là este hai chức không ad nhỉ
giải thích cho em chỗ số mol của R”COO-CH2-COO-B-OOC-R”’ với ạ. Em chưa hiểu lắm ạ